Điều kiện đòi lại nhà đất đã cho con cái gồm Những gì? Khi muốn đòi lại đất ba má nên thực hiện khởi kiện như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ tư vấn cho các bạn đầy đủ những trắc trở trên.

Điều kiện để cha mẹ thực hiện quyền tặng cho nhà đất cho con

Theo Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013, lúc muốn tặng cho quyền dùng đất cần phải đáp ứng đủ Các điều kiện sau:

>>> Tham khảo: cách giải quyết tranh chấp hợp đồng mua bán nhà




Có Giấy chứng thực, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013;

Đất không có tranh chấp;

Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

Trong thời hạn sử dụng đất.

Ngoài Những điều kiện chung trên, thì tuỳ thuộc vào từng loại đất mà sẽ có thêm Một số điều kiện riêng cần phải đáp ứng. Một vài điều kiện riêng cụ thể:

Cá nhân không được nhận tặng cho quyền dùng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm nhặt,…

Không được nhận tặng cho đối với trường hợp luật pháp không cho phép;

Cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận tặng cho quyền dùng đất trồng lúa,…

Trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Theo quy định tại Điểm a Khoản ba Điều 167 Luật đất đai 2013, thì hiệp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng nhận.

>>>> Có thể bạn quan tâm: hướng dẫn thủ tục làm sổ đỏ


Như vậy, để thực hành việc tặng cho quyền sử dụng đất từ ba má sang con, việc Trước hết cần làm là tới 1 công ty công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hiệp đồng tặng cho này.

Trách nhiệm thuế, phí sau khi con nhận tặng cho nhà đất

Theo quy định tại Khoản 4 Điều bốn Nghị định 65/2013/NĐ-CP về miễn thuế thu nhập cá nhân thì: Thu nhập từ quà tặng là bất động sản giữa:

Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

Cha vợ, mẹ vợ với con rể.

Ngoài ra, Khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 23/2013/NĐ-CP thì Một số trường hợp tặng cho nhà đất giữa cha mẹ và con cũng được miễn nộp lệ phí trước bạ.

Khi nào thì cha mẹ được đòi lại nhà đất đã cho con



Theo quy định tại Điều 459 Bộ luật dân sự 2015 về tặng cho bất động sản thì:

Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực;

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời khắc đăng ký;

Do đó, trường hợp nếu như bố mẹ tặng cho nhà đất cho con thực hành theo đúng quy định của pháp luật về trình tự, hồ sơ tặng cho thì quyền sử dụng đất đấy đã thuộc về người còn và ba má không có quyền đòi lại.

Tuy nhiên, nếu như việc tặng cho này là có điều kiện, cụ thể như sau:

Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện 1 hoặc rất nhiều trách nhiệm trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Trường hợp phải thực hiện trách nhiệm trước khi tặng cho, nếu như bên được tặng cho đã hoàn tất trách nhiệm mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải trả tiền nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hành.

Trường hợp phải thực hành trách nhiệm sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu đền bù thiệt hại.

Như vậy, ví như sau lúc nhận tài sản mà người con không thực hành trách nhiệm đã thoả thuận trước ấy thì bố mẹ có quyền yêu cầu đòi lại nhà đất đã tặng cho con.

Trường hợp ba má chứng minh được thương lượng tặng cho trên là vô hiệu thì có thể gửi đơn khởi kiện lên Toà án có thẩm quyền, yêu cầu Toà khắc phục theo đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về điều kiện đòi lại nhà đất đã cho con cái. Giả dụ quý khách có bất cứ thắc mắc nào khác, xin vui lòng Liên lạc luật sư NHÀ ĐẤT HCM qua trang web: https://luatsunhadathcm.com/