Ông bà ngoại của tôi có năm người con , mẹ tôi là con thứ ba trên có 2 bác và dưới có 2 dì. Năm 2017 ông tôi mất, trước khi ông tôi có để lại mảnh đất 2000 m2 . Nhưng khi ông tôi mất không để lại di chúc nên bác tôi tự ý làm sổ đỏ đứng tên bác tôi không hỏi ý kiến mọi người trong nhà. Bây giờ, những người trong gia đình tôi muốn chia phần tài sản thừa kế này , nhưng bác tôi không đồng ý lấy lý do mình là con cả và ông bà trước đây ở với bác nên bác có quyền sử dụng mảnh đất này, Vậy xin hỏi Luật sư gia đình tôi làm như vậy có đúng pháp luật không?
Chào bạn chúng tôi xin trả câu hỏi của bạn như sau
Căn cứ vào bộ Luật năm 2005 chúng tôi xin tư vấn cho bạn như trường hợp của bạn đã nêu vì ông bà ngoại của bạn mất mà không để lại di chúc nên phần tài sản phân chia sẽ chia theo khoản 1 điều 675 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về trường hợp của bạn như sau
Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật
1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:
a) Không có di chúc;
b) Di chúc không hợp pháp;
c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế;
d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản.
Việc gì của bạn yêu cầu chi di sản của ông bà để lại xác định theo điều 676 BLDS
“Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”
Như vậy việc mọi người trong gia đình bạn đòi phân chia tài sản thừa kế là hoàn toàn hợp pháp.
Mọi vấn đề thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ qua số điện thoại: 1900.8698 để được giải đáp.
Dịch vụ giải quyết tranh chấp đất đai tại Hà Đông
Dịch vụ giải quyết tranh chấp đất đai tại Gia Lâm
Dịch vụ giải quyết tranh chấp đất đai tại Thanh Trì

Chủ đề cùng chuyên mục :